10 โจทย์พื้นฐานที่น้องๆต้องทำได้ ก่อนเรียนเรื่องบทประยุกต์ ป.6 [พร้อมเฉลยวิธีทำ]

17 เม.ย. 2563

10 โจทย์พื้นฐานที่น้องๆต้องทำได้ ก่อนเรียนเรื่องบทประยุกต์ ป.6 [พร้อมเฉลยวิธีทำ]

โจทย์พร้อมเฉลย ระดับชั้น ประถม 6 ที่น้องๆต้องเข้าใจและทำได้ ก่อนเรียนเรื่องบทประยุกต์ และกำไร - ขาดทุน

10 โจทย์พื้นฐานที่น้องๆต้องทำได้ ก่อนเรียนเรื่องบทประยุกต์ ป.6 [พร้อมเฉลยวิธีทำ]





โจทย์พร้อมเฉลย ระดับชั้น ประถม 6

ที่น้องๆต้องเข้าใจและทำได้ ก่อนเรียนเรื่องบทประยุกต์ และกำไร - ขาดทุน


1. เค้ก 5 ชิ้น ราคา 100 บาท เค้ก 1 ชิ้น ราคาเท่าใด

วิธีทำ
เค้ก 5 ชิ้น ราคา 100 บาท
เค้ก 1 ชิ้น ราคา 100/5 = 20บาท
ตอบ 20 บาท

2. กาวตาช้าง 8 หลอด ราคา 176 บาท กาวตาช้าง 3 หลอด ราคาเท่าใด

วิธีทำ
กาวตาช้าง 8 หลอด ราคา 176 บาท
กาวตาช้าง 3 หลอด ราคา 176/8 × 3 = 66 บาท
ตอบ 66 บาท

3. สบู่ 1 โหล ราคา 84 บาท สบู่ 1 ก้อน ราคาเท่าใด

วิธีทำ
สบู่ 12 ก้อน ราคา 84 บาท
สบู่ 1  ก้อน ราคา 84/12 = 7 บาท
ตอบ 7 บาท

4. กระดาษ 6 ม้วน ราคา 72 บาท กระดาษ 1 ม้วน ราคาเท่าใด

วิธีทำ

กระดาษ 6 ม้วน ราคา 72 บาท
กระดาษ 1 ม้วน ราคา72/6 = 12 บาท
ตอบ 12 บาท


5. แก้วน้ำ 7 ใบ ราคา 63 บาท แก้วน้ำ 1 ใบ ราคาเท่าใด

วิธีทำ
แก้วน้ำ 7 ใบ ราคา 63 บาท
แก้วน้ำ 1 ใบ ราคา63/7 = 9 บาท
ตอบ 9 บาท







6. นมพร่องมันเนย 6 กล่อง ราคา 90 บาท นมพร่องมันเนย 8 กล่อง ราคาเท่าใด

วิธีทำ
นมพร่องมันเนย 6 กล่อง ราคา 90 บาท
นมพร่องมันเนย 8 กล่อง ราคา90/6 × 8 = 120 บาท
ตอบ 120 บาท

7. ไข่ไก่ 3 โหล ราคา 144 บาท ไข่ไก่ 1 โหล ราคาเท่าใด

วิธีทำ
ไข่ไก่ 3 โหล ราคา 144 บาท
ไข่ไก่ 1 โหล ราคา 144/3 = 48 บาท
ตอบ 48 บาท

8. ผ้า 4 เมตร ราคา 100 บาท ผ้า 3 เมตร ราคาเท่าใด

วิธีทำ
ผ้า 4 เมตร ราคา 100 บาท
ผ้า 3 เมตร ราคา 100/4 × 3 = 75 บาท
ตอบ  75 บาท

9. กระดาษชำระ 10 ม้วน ราคา 45 บาท กระดาษชำระ 4 ม้วน ราคาเท่าใด

วิธีทำ
กระดาษชำระ 10 ม้วน ราคา 45 บาท
กระดาษชำระ  4  ม้วน ราคา 45/10 × 4 = 18 บาท
ตอบ  18 บาท

10. หนังสือ 5 เล่ม ราคา 80 บาท ถ้าต้องการซื้อหนังสือ3 เล่ม ต้องจ่ายเงินเท่าใด

วิธีทำ
หนังสือ 5 เล่ม ราคา 80 บาท
หนังสือ 1 เล่ม ราคา 80/5  = 16 บาท
ซื้อหนังสือ 3 เล่ม ราคา 16 × 3 = 48 บาท
ตอบ 48 บาท   




Author

Ferry Group

Author & Editor

รับสอนพิเศษที่บ้าน เรียนพิเศษตัวต่อตัวที่บ้านกับติวเตอร์คุณภาพ รับประกันผลและความพอใจ 100% เรียนก่อนจ่ายทีหลังสะดวกมั่นใจได้ #tutor #สอนพิเศษออนไลน์ #เรียนพิเศษ #สอนคณิตศาสตร์ #สอนภาษาอังกฤษ #สอนภาษาจีน #สอนภาษาญี่ปุ่น #สอนภาษาเกาหลี #สอนวิทยาศาสตร์ #สอนฟิสิกส์ #สอนเคมี #สอนชีววิทยา #กวดวิชา #Tutor_Ferry


Total Rating ✔

4.8 stars – 2,789 reviews

★★★★✩

0 ความคิดเห็น:

โพสต์ความคิดเห็น

10 โจทย์พื้นฐานที่น้องๆต้องทำได้ ก่อนเรียนเรื่องบทประยุกต์ ป.6 [พร้อมเฉลยวิธีทำ]